It is currently Tue Sep 02, 2014 7:16 pm

All times are UTC + 7 hours [ DST ]

Post new topic Reply to topic  [ 54 ข้อความ ]  Go to page Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6  Next
Author Message
 Post subject: Re: เว็บเสนอกฏหมาย เรามีสิทธ ออกความเห็นเรื่องอะไรก็ได้
PostPosted: Sat Dec 25, 2010 6:44 pm 
ตัวขาว

ถ้าผมจำไม่มีผิด ไอ้เรื่องยึดทรัพย์ร้อยเท่า ส่วนมากมันจะเกิดกับพวกคอรัปชั่น คอรัปชั่น ส่วนมากก็นักการเมืองแหละครับถึงจะโดนยึดแบบเป็นหลักร้อยล้านพันล้าน ซึ่งถ้าไม่มีจ่าย รู้สึกจะให้เป็นหนี้อ่ะครับ ให้หาเงินมาจ่ายไปเรื่อยๆ ถ้าตายแล้วยังจ่ายไม่หมด ก็น่าจะสืบถึงรุ่นลูก-หลาน น่าจะอย่างงี้นะครับ ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจ

ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือ คุณ ท. โดนยึดทรัพย์ไป4หมื่นล้าน

Acoustic Guitar : Yamaha F310
ImageImageImage

Effect : Zoom G7.1ut , Zoom G1
Amp : Fender frontman 15G , Bravo
Ukulele : Nawi Tattoo

Profile  

Post subject: Re: เว็บเสนอกฏหมาย เรามีสิทธ ออกความเห็นเรื่องอะไรก็ได้
PostPosted: Sat Dec 25, 2010 9:49 pm 
ตัวขาว

จริงบางอย่างที่ บอกไปก็ทำไม่ได้หรอก จริงๆ เพราะมันติดกับเรื่องโน้นนี้เยอะ

ถ้าไม่ได้คลุกคลีกับเรื่องพวกนี้จริงๆ บางคนอาจจะไม่เข้าใจ ว่าที่ บอกไปทำไมทำไม่ได้ ทำไมอีกเรื่องทำได้

แต่เรื่องที่ไม่ชอบมากๆเลย คือเรื่อง ขมขื่นกับการยกพวกตีกันเพราะแค่มองหน้าหรือเรื่องสถาบันและก็ พวกเรื่องวีรบุรุษนักบิด ทั้งหลายนี่ รับไม่ได้จริงๆครับ

เรื่องอื่นๆยังพอถูไถ่ไป

Freelife_p@hotmail.com

Http://freelifep.hi5.com <-----Hi5

Image

Image

Image

Image

Profile  

PostPosted: Sun Dec 26, 2010 12:39 am 
ตัวขาว

ข้อความต่อไปนี้ผมหมายถึง"บางคน"เว็บโน้นนะครับ ไม่ใช่จขกท.

ผมหมายถึงเรื่องยกเลิกเกณฑ์ทหาร

โปรดใช้วิจารณญาณอย่างยิ่ง ในการอ่านข้อความต่อไปนี้ !

ปล.ผมไม่ได้หมายถึงคนในเว็บนี้ แต่ถ้าอยากอ่านแบบสบายอารมณ์

โปรด ! ข้ามไปอ่านเรปหลัง ที่ผมเพิ่งโพสครับ อันนี้ย้อมรับว่าอาจจะใช้อารมณ์มากไปหน่อย

====================================================

เมื่อก่อนผมตั้งใจจะไปสอบเตรียมทหารตั้งแต่ประถม แต่สุดท้านผมต้องตัดใจเพราะสายตาผมสั้น

ชายไทยทุกคนมีหน้าที่ต้องผ่านการเกณฑ์ทหาร ยกเว้นผู้ที่กฎหมายยกเว้นให้ เช่นทุพพลภาพ

หรือผู้ที่เป็นนักเรียนของกองทัพอยู่แ้ล้ว ผมไม่เห็นด้วยกับข้อนี้เลย ถ้าคุณรักชาติจริงๆ

คุณต้องกล้าที่จะแลกด้วยชีวิต หากวันหนึ่งคุณเป็นทหารในสภาวะสงคราม

ชีวิตคุณคนเดียว แลกไว้ซึ่งคนทั้งแผ่นดิน จะกลัวอะไรกันไม่ทราบ

ชีวิตทหารไม่ได้น่าเบื่อ อาจจะดูจำเจ หรือลำบาก แต่เราต้องยกย่องทหารอาชีพที่เขาสละตัวเอง

จิตใจเปี่ยมไปด้วยอุดมการณ์ คนอีกหลายคนมัวแต่เห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน ชาติไทยถึงอยู่กับที่

ผมไม่ได้ต่อว่าใครนะครับ แต่รับข้อนี้ไม่ได้จริงๆ ลูกผู้ชาย เรื่องแค่นี้มันหนักบ่านักหรือ

ไม่ได้เป็นทั้งชีวิตซักหน่อย เวลาแค่ประมาณปีเดียว ทดแทนคุณแผ่นดินที่เขาให้คุณอาศัย

ทดแทนคุณชาติที่เขาปกป้องคุณอีกเกือบร้อยปี ทดแทนคุณสถาบันกษัตริย์ที่ต้องลำบากเพื่อคนไทย

ทดแทนคุณบรรพบุรษที่เขาปกป้องแผ่นดินไว้ด้วยเลือดเนื้อเพื่อให้คนอย่างเราๆได้มีบ้าน

ผมหมายถึงคนที่คิดแบบนั้นอยากให้ลองอ่านความเห็นของผมแล้วคิดหน่อย

ใครไม่เข้าใจว่าทหารตำรวจที่มีอุดมการณ์เป็นยังไง ลองไปอ่านประวัติจ่าเพียรได้เลย (ด้วยความเคารพ)

แล้วคุณจะรู้ว่า ถ้าคุณเสียชีพเพื่อแผ่นดิน แม้จะแลกด้วยชีวิตของคุณ แต่คนไทยทั้งแผ่นดินจะจดจำคุณไปตราบนานเท่านาน

ผมไม่ได้พาดพิงถึงใครนะครับ ท่านจขกท.โปรดเข้าใจด้วย แต่อยากให้ผู้ชายไทยเป็นลูกผู้ชาย

เหตุผลอีกอย่างก็คือสร้างอุดมการณ์ให้ชายไทย เห็นแก่แผ่นดินด้วย(สำหรับบางคนที่เห็นแก่ตัว) ไม่ใช่ยามศึกปุ๊บ ไปฉวยโอกาสทำเรื่องเลวๆ

อย่างเหตุการณ์ไฟใต้ตอนนี้ มีหลายครั้งที่ขัดแย้งระหว่างบุคคล แล้วไปเก็บชีวิตอีกฝ่าย

แล้วโบ้ยว่าฝีมือโจรใต้ นี่คือหนึ่งในคนที่เห็นแก่ตัวที่สุด แค่ตัวอย่างนะครับ

หากคิดว่าการเกณฑ์ทหารไร้สาระ ลองอ่านของผมอีกรอบ แล้วทำความเข้าใจกับมัน ขอบคุณที่อ่านครับ

:9: :9: :9:

ขออภัยหากใช้คำรุนแรงเกินไปครับ

Last edited by nitrous on Sun Dec 26, 2010 2:07 am, edited 2 times in total.

Profile  

PostPosted: Sun Dec 26, 2010 1:26 am 
เขบ็ต 1 ชั้น

ผมกลัวการเกณฑ์ทหารครับ

ผมรักทหารแต่ผมไม่อยากเป็นทหารครับ

ผมกลัวที่จะต้องเสียชีวิตของตัวเองไปครับ

ผมกลัวที่จะไม่ได้ลืมตาขึ้นมามองพระอาทิตย์ยามสาย ผมกลัวที่จะไม่ได้สูดอากาศของโลกนี้

ผมกลัวที่จะไม่ได้ชมดอกไม้ของโลกนี้ ผมกลัวที่จะไม่ได้สัมผัสฝนของโลกนี้

ผมกลัวที่จะไม่ได้เห็นหน้าของครอบครัว ผมกลัวที่จะไม่ได้เห็นหน้าของคนรัก

ผมกลัวที่จะไม่ได้เห็นหน้าลูกของตัวเอง ผมกลัวที่ไม่อาจรู้ได้ว่าแกจะโตเป็นคนยังไง

ผมไม่กลัวความตาย แต่ผมกลัวการที่จะต้องจากไปแล้วไม่สามารถรับรู้อะไรได้อีก

ผมแค่อยากเป็นประชาชนธรรมดา ประชาชนที่ห่วงใยทหารและพร้อมจะยื่นมือช่วยเหลือ

ในขอบเขตของการเป็นประชาชนผู้บริสุทธิ์

หวังว่าผมคงไม่กลายเป็นคนเลว คนทรยศชาติ เพราะผมเป็นคนแบบนี้นะครับ

Guitar :LTD by ESP Viper-50 (Made in Korea)
Ibanez STM-1 Sam Totman Signature(Dragonforce)

Profile  

PostPosted: Sun Dec 26, 2010 1:34 am 
ตัวขาว

ยอมรับว่าคนทุกคนกลัวการลาจาก อันนี้ผมก็เข้าใจครับ

แต่ต้องเข้าใจว่าในยามสงครามจริงๆ ทหาร 400,000 นายของกองทัพบก

ก็มีเพียงพอแล้ว ยกเว้นหากเกิดสงครามโลกขึ้น มันอาจจะไม่พอ

เพราะฉะนั้นการเกณฑ์ทหาร ไม่ได้เลวร้ายครับ เป็นเพียงประสบการณ์ช่วงหนึ่งในชีวิต

ยามสงครามจริงๆเขาไม่ส่งทหารเกณฑ์ไปหรอกครับ เพราะทหารเกณฑ์เป็นเพียงทหารที่เข้ารับการฝึก

เพื่อสร้างความคุ้นเคยกับอาวุธและระบบทหาร เพียงเพื่อวันหนึ่งหากกองทัพขาดแคลนทหารในสนามรบจริงๆ

พวกคุณคือความหวัง"สุดท้าย"ของแผ่นดินที่จะออกไปปกป้องแผ่นดินให้ลูกหลานครับ

ในยามศึกทั่วไป เขาจะส่งทหารอาชีพไปเพราะทหารเหล่านั้นมีความอดทนสูงลิบลิ่วต่อแรงกดดันในสภาวะสงคราม

เพราะเขามีกำแพงอุดมการณ์อยู่ในหัวใจอยู่แล้ว และมีความชำนาญในการรบ และยุทธโธปกรณ์

เพราะฉะนั้น การเกณฑ์ทหาร ไม่ได้ทำให้คุณต้องโดนพรากจากสิ่งที่คุณรักหรอกครับ

เจตนาจริงๆผมหมายถึงคนที่คิดเรื่องส่วนตัว คือ ต้องไปเรียน ต้องประกอบอาชีพ

อันนี้ผมเข้าใจ หากมีภาระเรื่องการเรีัยน คุณสามารถผ่อนผันได้

แต่คนที่บอกว่าทหารขึ้นเงินเดือนดีกว่า คนจะได้สมัครเยอะๆ

คิดว่าจะเป็นอย่างนั้นจริงหรือ สหรัฐอเมริกาใช้ระบบให้เงินเดือนและสวัสดิการสูง

ซึ่งมีวัยรุ่นสมัครไปเยอะมาก โดยเฉพาะในช่วงสงครามอิรัก

แต่ประเทศไทยเราไม่พร้อม คุณคิดดูว่าทหารเฉพาะในส่วนของกองทัพบกก็อย่างที่บอก

เกือบจะครึ่งล้านนาย ถ้าขึ้น ก็ขึ้นทุกทัพ ทั้งทัพเรือทัพฟ้า

สุดท้ายก็คือต้องขึ้นภาษีประชาชน แล้วประชาชนที่ให้ขึ้นเงินเดือนทหาร จะรับได้รึปล่าว

แค่ภาษีสรรพสามิตรขึ้นนิดหนึ่ง คอเหล้าคอเบียร์ก็โวยวายกันใหญ่แล้ว

เฮ่อ เรื่องแบบนี้มันพูดยากจริงๆนะ แต่สุดท้ายอยากฝากนิดนึง

เกณฑ์ทหารเรื่องเล็กครับ !

:23: :23: :23:

Profile  

PostPosted: Sun Dec 26, 2010 1:57 am 
ตัวขาว

ในคลิปนี้อยากให้เห็นเป็นตัวอย่างนิดนึง

ผู้หญิงในคลิปอยู่ในกองกำลังผสมระหว่าง UN แล้วก็ืัสเปน

ดูดีๆนะครับ ทหารจริงๆ ไม่ได้ออกสงครามอย่างเดียว

เขาออกไปช่วยเหลือประชาชนที่เดือดร้อน

อย่างบ้านเราเวลาน้ำท่วม ก็จะมีเหล่าทหารจากค่ายกองพันพัฒนาออกมาช่วยเหลือ

ทหารไม่ได้ถือปืนไล่ยิงข้าศึกตลอดเวลาหรอกครับ

ทหารส่วนมากเขาจะคอยบำเพ็ญประโยชน์แก่ส่วนรวมซะมากกว่า

ยิ่งทหารเกณฑ์จริงๆก็แค่ไปฝึกๆๆๆๆ แล้วก็กลับบ้าน วนเวียนไปรุ่นสู่รุ่น

หากคุณอยู่ในพื้นที่หรือจังหวัดที่ไม่มีปัญหากับประเทศเพื่อนบ้าน

แก๊งยาเสพติดตามชายแดน หรือกลุ่มก่อความไม่สงบ

ก็จงวางใจเถอะ 1,000,000% ว่าเมื่อครบกำหนด คุณจะได้กลับสู่อ้อมกอดของครอบครัว

ต่อให้เกิดศึกจริงๆ กำลังเสริมก็ไม่ใช่ทหารเกณฑ์หรอกครับ เขามาจากค่ายอื่นๆในสังกัดกองพันเดียวกัน

หรือภาคเดียวกัน ไล่ไปตามลำดับ เขาไม่ส่งทหารเกณฑ์ที่ขาดประสบการณ์ไปหรอกครับ

เขาก็เป็นห่วงชีวิตของคุณเหมือนกัน

อยากให้คน (ไม่รวมกรณีแรกที่ผมว่านะ) อยากให้ัคนที่กลัวการเป็นทหาร ลองคิดอีกสักนิดว่ามันไม่ใช่เรื่องเลวร้ายเลยครับ

Last edited by nitrous on Sun Dec 26, 2010 2:12 am, edited 1 time in total.

Profile  

PostPosted: Sun Dec 26, 2010 2:04 am 
ตัวขาว

aristocrat wrote:
ผมกลัวการเกณฑ์ทหารครับ

ผมรักทหารแต่ผมไม่อยากเป็นทหารครับ

ผมกลัวที่จะต้องเสียชีวิตของตัวเองไปครับ

ผมกลัวที่จะไม่ได้ลืมตาขึ้นมามองพระอาทิตย์ยามสาย ผมกลัวที่จะไม่ได้สูดอากาศของโลกนี้

ผมกลัวที่จะไม่ได้ชมดอกไม้ของโลกนี้ ผมกลัวที่จะไม่ได้สัมผัสฝนของโลกนี้

ผมกลัวที่จะไม่ได้เห็นหน้าของครอบครัว ผมกลัวที่จะไม่ได้เห็นหน้าของคนรัก

ผมกลัวที่จะไม่ได้เห็นหน้าลูกของตัวเอง ผมกลัวที่ไม่อาจรู้ได้ว่าแกจะโตเป็นคนยังไง

ผมไม่กลัวความตาย แต่ผมกลัวการที่จะต้องจากไปแล้วไม่สามารถรับรู้อะไรได้อีก

ผมแค่อยากเป็นประชาชนธรรมดา ประชาชนที่ห่วงใยทหารและพร้อมจะยื่นมือช่วยเหลือ

ในขอบเขตของการเป็นประชาชนผู้บริสุทธิ์

หวังว่าผมคงไม่กลายเป็นคนเลว คนทรยศชาติ เพราะผมเป็นคนแบบนี้นะครับ

อย่าเข้าใจผิดนะครับ เกณฑ์ทหารไม่ได้แปลว่าให้ไปเป็นนะครับ

การเกณฑ์ทหารคือ ไปฝึกครับ ฝึกใช้ปืนใช้อาวุธ ชายไทยต้องรู้จักใช้อาวุธนะครับถึงจะปกป้องตัวเองได้

ส่วนเรื่องไปเป็นทหารประจำ อันนี้มันยามที่ทหารขาดจริงๆ เช่น มีการประชุมเสื้อเหลือง-แดง ซึ่งมันก็ไม่ได้เกิดบ่อยๆแน่นอน หรือยามที่ทหารขาดจากการสู้รบ เราแค่ไปประจำชั่วคราวแค่นั้นครับ

ทหารที่สมัครใจมีอีกเยอะครับ เราไม่สมัครใจ เขาก็ไม่ได้บังคับ แค่ให้ไปรับการฝึกเฉยๆ

อย่าลืมนะครับ ประเทศมีศัตรูไม่ใช่น้อย ถ้าเกิดวันนึงเขามาทำสงคราม คุณบอกเป็นประชาชนธรรมดา อยากเป็นประชาชนธรรมดา แต่ถ้าเกิดสงครามขึ้น คุณอาจจะตายก็ได้ ใครจะไปรู้ วันพรุ่งนี้คืออนาคต ไม่มีใครรู้หรอกครับว่าอนาคตจะเป็นยังไง แต่ถ้าวันนึงคุณได้ตายเพื่อชาติ มันคือความภูมิใจของคุณสืบติดไปยังชั่วลูกชั่วหลานนะครับ

คนเราเกิดมายังไงก็ตายครับ หนีไม่พ้น อยู่ที่เรา ว่าจะเลือกตายแบบคนธรรมดา ไม่มีค่าไปวันๆ หรือตายแบบมีเกียรติ

Acoustic Guitar : Yamaha F310
ImageImageImage

Effect : Zoom G7.1ut , Zoom G1
Amp : Fender frontman 15G , Bravo
Ukulele : Nawi Tattoo

Profile  

PostPosted: Sun Dec 26, 2010 2:10 am 
ตัวขาว

น้องบิ๊ก ! พี่ซึ้งมาก :5:

ขอบคุณพระเจ้า ที่โลกนี้ยังมีคนมีอุดมการณ์ร้อนแรง

Profile  

PostPosted: Sun Dec 26, 2010 2:10 am 
เขบ็ต 1 ชั้น

bigguitar wrote:
อย่าลืมนะครับ ประเทศมีศัตรูไม่ใช่น้อย ถ้าเกิดวันนึงเขามาทำสงคราม คุณบอกเป็นประชาชนธรรมดา อยากเป็นประชาชนธรรมดา แต่ถ้าเกิดสงครามขึ้น คุณอาจจะตายก็ได้ ใครจะไปรู้ วันพรุ่งนี้คืออนาคต ไม่มีใครรู้หรอกครับว่าอนาคตจะเป็นยังไง แต่ถ้าวันนึงคุณได้ตายเพื่อชาติ มันคือความภูมิใจของคุณสืบติดไปยังชั่วลูกชั่วหลานนะครับ

คนเราเกิดมายังไงก็ตายครับ หนีไม่พ้น อยู่ที่เรา ว่าจะเลือกตายแบบคนธรรมดา ไม่มีค่าไปวันๆ หรือตายแบบมีเกียรติ

อยากให้แก้คำพูดนะครับ

คนธรรมดาก็มีค่าครับ

จะชีวิตคนธรรมดา พ่อค้า นักดนตรี ทหาร นักการเมือง ก็มีค่าทั้งนั้น

คนเราไม่มีสิทธิ์ไปตีค่าชีวิตคนอื่นนะครับ ตราบใดที่ยังเป็นคนเหมือนกัน

ทุกๆคนก็มีเกียรติและศักดิ์ศรีเท่ากันครับ

Guitar :LTD by ESP Viper-50 (Made in Korea)
Ibanez STM-1 Sam Totman Signature(Dragonforce)

Last edited by aristocrat on Sun Dec 26, 2010 2:17 am, edited 2 times in total.

Profile  

PostPosted: Sun Dec 26, 2010 2:13 am 
ตัวขาว

aristocrat wrote:
อยากให้แก้คำพูดนะครับ

คนธรรมดาก็มีค่าครับ

จะชีวิตคนธรรมดา พ่อค้า นักดนตรี ทหาร นักการเมือง ก็มีค่าทั้งนั้น

คนเราไม่มีสิทธิ์ไปตีค่าชีวิตคนอื่นนะครับ ตราบใดที่ยังเป็นคนเหมือนกัน

แต่นั่นสิ ติดตรงคำว่าไม่มีค่านะ น้องบิ๊กแก้ด่วน ตรงนี้พี่ก็ไม่เห็นด้วย :12: :12:

Profile  

Post new topic Reply to topic  [ 54 ข้อความ ]  Go to page Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6  Next

All times are UTC + 7 hours [ DST ]